Đứng xem cổ vũ đua xe trái phép có bị xử phạt hay không?

Đứng xem cổ vũ đua xe trái phép có bị xử phạt hay không?
kien thuc online
  • Sưu tầm
  • 25

Theo quy định của pháp luật, hành vi gây rối trật tự công cộng là vi phạm pháp luật, gây thiệt hại cho trật tự, an toàn công cộng, xâm phạm hoạt động bình thường của xã hội tại những khu vực...

Theo quy định của pháp luật, hành vi gây rối trật tự công cộng là vi phạm pháp luật, gây thiệt hại cho trật tự, an toàn công cộng, xâm phạm hoạt động bình thường của xã hội tại những khu vực công cộng. Như vậy đứng xem cổ vũ đua xe trái phép sẽ bị xử phạt tùy theo tính chất, mức độ mà xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đứng xem cổ vũ đua xe trái phép có bị xử phạt hay không - 1
Đứng xem cổ vũ đua xe trái phép có bị xử phạt hay không?
Theo quy định tại Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt người đua xe trái phép và cổ vũ đua xe trái phép thì:
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  • Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;
  • Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.
Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

Đứng xem cổ vũ đua xe trái phép có bị xử phạt hay không - 2
Như vậy, theo quy định trên đây thì đối với hành vi cổ vũ đua xe trái phép thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Cổ vũ đua xe trái phép chỉ bị xử lý hành chính với hình thức phạt tiền chứ không bị tịch thu xe. Việc tịch thu xe chỉ áp dụng đối với trường hợp đua xe trái phép.
Thích và chia sẻ
Tham gia Page cộng đồng

Tìm kiếm

Danh mục

Mới nhất

Xem nhiều nhất